ผู้เขียน หัวข้อ: ศิษย์พี่ศิษย์น้อง ผองเพื่อนและอาจารย์ ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ MP9c หรือ Rami  (อ่าน 6319 ครั้ง)

ออฟไลน์ Baby beretta

• SPD#9
  • นักโพสมือใหม่
  • *
ศิษย์พี่ศิษย์น้อง ผองเพื่อนและอาจารย์ ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ MP9c หรือ Rami ดีครับ
ด้านคุณภาพความไว้ใจใด้ของระบบ ไม่น่าแตกต่างกันมาก เลยอยากขอเน้นเรืองการพกพาสะดวกและความปลอดภัย
จากการไป train SPD#9 มาทำให้รู้ว่าเวลาตกใจเรา จะ control ตัวเองไมใด้ 100%
กลัวว่าจาหลงเอามือเข้าโกร่งไก แล้วทำปืนลั่นถ้าปืนไม่มี save อย่าง Glock หรือMP9 ก็เลยสนใจ Rami
แต่อีกใจก็ติดใจกับหน้าตา ชื่อชั้นความเป็น S&W ของ MP9c ส่วน Glock ลองยิงแล้วไม่ชอบ ด้ามมันอ้วนๆเลยตัดทิ้ง

ช่วยฟันธงหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ nitipat

• นักโพสระดับเทพ
  • เสือน้อย ซอย14
เวลาตกใจเรา จะ control ตัวเองไมใด้ 100%กลัวว่าจาหลงเอามือเข้าโกร่งไกจากประโยคข้างต้น ส่วนตัวผมมองว่า ปัญหา ไม่ได้อยู่ที่ปืนประเภทใดครับ
น่าจะอยู่ที่การควบคุม สติ ร่างกาย ให้สัมพันธ์ กับสถานการณ์ เรื่องปืน ผมคิดว่า เราชอบแบบไหน ถูกใจเรา แล้วปรับตัวเข้าหาปืน น่าจะจำเป็นกว่า ยกตัวอย่างส่วนตัวนะครับ ผมตัดสินใจใช้Glock เป็นปืนที่พกไปไหนต่อไหน ผมก็จะเลือกใช้ กระบอกนี้ทุกครั้งไป มันจะเกิดความเคยชิน
ยิ่งคุณ Baby beretta  ผ่านการอบรม spd มาแล้ว ฝึกฝนทบทวน บ่อยๆ ผมว่า ปืนอะไรคุณก็สามารถ ใช้เป็นปืนป้องกันตัวได้ครับ..... my18

ออฟไลน์ ครูเพชร

• Administrator
  • < SANDY >
ศิษย์พี่ศิษย์น้อง ผองเพื่อนและอาจารย์ ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ MP9c หรือ Rami ดีครับ
ด้านคุณภาพความไว้ใจใด้ของระบบ ไม่น่าแตกต่างกันมาก เลยอยากขอเน้นเรืองการพกพาสะดวกและความปลอดภัย
จากการไป train SPD#9 มาทำให้รู้ว่าเวลาตกใจเรา จะ control ตัวเองไมใด้ 100%
กลัวว่าจาหลงเอามือเข้าโกร่งไก แล้วทำปืนลั่นถ้าปืนไม่มี save อย่าง Glock หรือMP9 ก็เลยสนใจ Rami
แต่อีกใจก็ติดใจกับหน้าตา ชื่อชั้นความเป็น S&W ของ MP9c ส่วน Glock ลองยิงแล้วไม่ชอบ ด้ามมันอ้วนๆเลยตัดทิ้ง

ช่วยฟันธงหน่อยนะครับ

ถ้าคุณมีกล็อกสักกระบอก คุณจะพบว่าเป็นปืนที่น่าใช้มากจริงๆ ค่ะ
ดูแลรักษาง่าย จุกจิก็น้อยนะคะ

รามีั บางกระบอก ผู้ใช้บางท่านพบปัญหาหนักอยู่บ้างนะคะ เดี๋ยวดี้มีเวลาอีกนิดจะหาข้อมูลมาให้ดูประกอบการ
ตัดสินใจค่ะ

S&W MPc  มาแรงมากช่วงนี้ค่ะ

หากคุณเบบี้ บาเร็ตต้าให้โหวต ดี้ก็จะขอโหวต กล็อกค่ะ my07 my41
* แต่้ต้องเลือกที่เรารักชอบ ตามแต่ศรัทธานะคะ

รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมนะคะ
ขอบพระคุณค่ะ
สอบถามหลักสูตรยิงปืนชมรมกีฬายิงปืนกองปราบปราม + ฝากข่าวแวดวงชาวปืนลงหนังสือรายเดือนเพื่อคนรักมีดหัวใจปืน Guns&Blades <GB>
โทร 086-800-8181 ครูเพชร <SANDY> ยินดีบริการ

• SPD#9
  • *
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ถ้า Glock เป็นเบอร์ 1 , แล้วเบอร์ 2, เบอร์ 3 เป็นใครดีครับ  my18

ออฟไลน์ GokMan

• *
เบอร์ 2 : MP9c
เบอร์ 3 : Rami

ออฟไลน์ ninja 19

• นักโพสระดับโปร
  • SPD-9

............. my21 ถ้าตัดตัวเลือกอย่างกล๊อก ทิ้ง..........  ผมเชียร์ MP9c  ครับ แต่ไกตัวนี้ลึกและหลุดแข็งจังหวะสุดท้าย  my21 my21 my21

• < SANDY >

............. my21 ถ้าตัดตัวเลือกอย่างกล๊อก ทิ้ง..........  ผมเชียร์ MP9c  ครับ แต่ไกตัวนี้ลึกและหลุดแข็งจังหวะสุดท้าย  my21 my21 my21

งั้น  1. กล็อก   2.  MP9c   3.  Rami

3 เสียงรวมดี้ค่ะ
 my41
สอบถามหลักสูตรยิงปืนชมรมกีฬายิงปืนกองปราบปราม + ฝากข่าวแวดวงชาวปืนลงหนังสือรายเดือนเพื่อคนรักมีดหัวใจปืน Guns&Blades <GB>
โทร 086-800-8181 ครูเพชร <SANDY> ยินดีบริการ

ออฟไลน์ Van01(102)

• นักโพสระดับโปร
ผมมีเจ้า Rami อยู่ แต่ตัวคัน Save ค่อนข้างบาง ดันขึ้นลงไม่ถนัด ไม่เหมือนรุ่นพี่ CZ Compact ที่ดันขึ้นลงง่ายมาก my06 my06
เห็นว่าสถานะการจริงก็คงไม่ช่วยเท่าไร เผลอๆเซฟไว้เอาลงไม่ทัน

Glock26 สำหรับผม เคยลองยิงแล้ว อาจจะเนื่องจากมือเล็ก จับ Rami ถนัดกว่า องศาด้ามคล้ายกับตัวที่ใช้อยู่

ลองเลือก MP9C ที่มีคันเซฟซิครับ วางตำแหน่งคล้ายของ 1911 (แต่ตัวนี้ไม่เคยลองยิง)
ด้ามจับเปลี่ยนขนาดได้

Osk102       ๒๓๗๐๒

• < SANDY >
ขอบคุณมากเลยค่ะ ชัดเจนทั้งภาพ และคำบรรยาย
เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ
 my41

ว่าแต่ MP9c นี่ สวยโดนเลยนะคะ my12

• SPD#9
  • *
ขอบคุณมากครับ ทุกๆท่าน ที่ช่วยตอบ รู้สึกอบอุ่นมากครับ   my18 my18 my18
เห็นทีต้องตัด Rami ทิ้งแล้วกลับไปมอง Glock  my20 my20 my20

ใด้ยินใด้ฟังมาเยอะว่า Glock สุดยอด ทำให้อยากใด้บ้าง
แต่พอลองยิง G26 ของเพื่อนหลายๆครัง รู้สึกว่าด้ามใหญ่จับไม่ถนัด(ใส่ Mag ต่อส้น) และ recoin สูง เลยไม่ชอบ
แต่ตอนนี้ต้องลองไปยิงใหม่และพยายามทำความคุ้นกับมัน จะใด้ตัดสินใจไม่พลาด

ว่าแต่ว่าใครทราบบ้างครับว่า MP9c กับ Glock ด้ามอ้วนต่างกันเยอะมั๊ยครับ my05 my05

ขอบคุณมากครับ
รู้สึกอบอุ่นมากครับ

ออฟไลน์ jojo19

• นักโพสระดับปรมาจารย์
ขอบคุณมากครับ ทุกๆท่าน ที่ช่วยตอบ รู้สึกอบอุ่นมากครับ   my18 my18 my18
เห็นทีต้องตัด Rami ทิ้งแล้วกลับไปมอง Glock  my20 my20 my20

ใด้ยินใด้ฟังมาเยอะว่า Glock สุดยอด ทำให้อยากใด้บ้าง
แต่พอลองยิง G26 ของเพื่อนหลายๆครัง รู้สึกว่าด้ามใหญ่จับไม่ถนัด(ใส่ Mag ต่อส้น) และ recoin สูง เลยไม่ชอบ
แต่ตอนนี้ต้องลองไปยิงใหม่และพยายามทำความคุ้นกับมัน จะใด้ตัดสินใจไม่พลาด

ว่าแต่ว่าใครทราบบ้างครับว่า MP9c กับ Glock ด้ามอ้วนต่างกันเยอะมั๊ยครับ my05 my05

ขอบคุณมากครับ
รู้สึกอบอุ่นมากครับ

ด้ามจับของ M&P9c  ปรับเปลี่ยนได้ 3 ขนาดครับ
จะมีเเถมให้มาด้วยอยู่ในกล่องครับ

ออฟไลน์ Mr.Smith

• หนังสือรายเดือนพื่อคนรักมีด หัวใจปืน
พี่น้องครับ
ทั้งสองตัวนี้ ผมขอออกความเห็นบ้างสักเล็กน้อย
หลายวันแล้วที่ไม่ได้มานั่งหน้าจอ
ทั้งสองกระบอกผ่านหน้า "ลองยิง"ในกันแม็กฯ มาช่วงใหญ่
โดยซีแซดรามี ตัวโครงโพลีเมอร์นะครับ ที่เอามาลองยิง รู้สึกว่าที่สนามฯสามพราน
เป็นหนึ่งในปืนที่ผมเกิดความอยากได้วูบวาบ ทั้งที่ไม่เคยอยากได้ขนาดกระสุนเก้ามาก่อนเลย
เป็นซีแซดที่เล็กแต่จับเหมาะมือมาก ส่วนที่ท่านกังวลเรื่องเซฟหรืออะไรนั่น
หลักการของซีแซด คือขึ้นลำลดนกและยิงนัดแรกแบบดับเบิ้ล
ผมจะลืมเรื่องเซฟไปเลย เพราะปืนสายพันธ์นี้เราไม่ค็อค แอนด์ล็อค อย่างโคลท์ม้าแก่
ทั้งที่หลักการออกแบบเช็คฯก็ทำมาอย่างนั้น ผมลองยิงแบบลดนกทุกนัด(ดับเบิ้ล) แม่นยำ และคุมง่าย
ถ้าจำไม่ผิดวันนั้น กู๋ธวัชชัย คนรุ่นผมนี่ล่ะ ยิงเป็นพระเอก ประธานนุยิงเป็นพระรอง
ไปยิงกันหลายคนมาก รองเอ็มของเรา ยังเป็นนายเวรโรงเรียนนรต.สามพรานก็มาลองด้วย ทุกคนชอบนะ

ส่วนเอ็มพีเก้าซี หมอปานเทพ รัตนากร ซื้อมาจากสิงห์ทองปุ๊บก็โทร.หาผม ให้กระสุนมาสองร้อย
ผมเอาไปเล่นคนเดียวเลย หลายวัน แอบพกไปเดินห้างฯอีกต่างหาก
รื้อดูนอกดูในแล้ว เห็นว่า สมิธฯ ตั้งใจทำมาก ก่อนหน้านี้เคยลองยิงตัวลำยาวปืนร้านวันเดียวกับที่ยิงรามี
แต่ตัวเก้าซี(ซีคือคอมแพค) ทะลึ่งแม่นกว่าสำหรับผม
และการถอดประกอบก็ทำมาให้เล่นรื้อง่ายไม่ต้องเหนี่ยวลดเข็ม
จำไม่ได้แล้วว่าลง กันแม็กฯ เดือนไหนปีไหน แต่สองตัวนี้..เอาได้ทั้งคู่

แต่ถ้าชอบกล็อค ก็สุดแต่ใจจะไขว่คว้า...
จึงเรียนมาสักเล็กน้อยดังนี้ครับ

• < SANDY >
คราวนี้มาอย่างละเอียดสุด ๆ เลยค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ มิสเตอร์ สมิธ my12 my41

• SPD#9
  • *
ขอบพระคุณมากๆครับ มิสเตอร์ สมิธ และ ศิษย์พี่ศิษย์น้อง ผองเพื่อนและอาจารย์  ทุกๆท่านที่ช่วยให้ความรู้
 my41 my41 my41 my41 my41

ออฟไลน์ AmataBKK

• *
ผมมีเจ้า Rami อยู่ แต่ตัวคัน Save ค่อนข้างบาง ดันขึ้นลงไม่ถนัด ไม่เหมือนรุ่นพี่ CZ Compact ที่ดันขึ้นลงง่ายมาก my06 my06
เห็นว่าสถานะการจริงก็คงไม่ช่วยเท่าไร เผลอๆเซฟไว้เอาลงไม่ทัน

Glock26 สำหรับผม เคยลองยิงแล้ว อาจจะเนื่องจากมือเล็ก จับ Rami ถนัดกว่า องศาด้ามคล้ายกับตัวที่ใช้อยู่

ลองเลือก MP9C ที่มีคันเซฟซิครับ วางตำแหน่งคล้ายของ 1911 (แต่ตัวนี้ไม่เคยลองยิง)
ด้ามจับเปลี่ยนขนาดได้

สำหรับผมแล้ว MP9c มาเป็นอันดับหนึ่งครับ   ใช้งานง่าย รูปทรงสวยงาม  กระชับมือ  ไกไม่หนัก  แม่นยำดี(ตามประสามือใหม่)
ยิงวันเว้นวัน 5-50 นัดแล้วแต่สภาพดินฟ้าอากาศจะเอื้ออำนวย