ผู้เขียน หัวข้อ: พระของขวัญ วัดปากน้ำรุ่นแรก  (อ่าน 5937 ครั้ง)

ออฟไลน์ N2

• Administrator
  • นักโพสระดับเทพ
  • นกไม่มีขน คนไม่มีเพื่อนย่อมขึ้นสู่ที่สูงลำบาก
Re: พระของขวัญ วัดปากน้ำรุ่นแรก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 12:56:16 AM »
พรุ่งนี้ท่านN2ไปเสียบปลั๊กรักษาไวรัสแล้วลงให้ชมก็ได้ครับ
                    my19 สององค์เลยน๊ะท่านกงซุล
my19
ได้เลยครับท่าน ก่อนที่จะไปเสียบปลั๊กรักษาไวรัส  ผมต้องรักษาไวรัสผมให้หายก่อนนะครับ my21
อำนาจที่ปราศจากเหตุผล คือ อำนาจของคนพาล
อำนาจที่ปราศจากความเมตตา คือ อำนาจที่นำมาซึ่งความปราชัย

ออฟไลน์ Mr.Smith

• V.I.P.
  • หนังสือรายเดือนพื่อคนรักมีด หัวใจปืน
Re: พระของขวัญ วัดปากน้ำรุ่นแรก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 03:32:22 PM »
ท่านทั้งหลาย

ป๋าเล่าให้ฟังถึงความศักดิ์สิทธ์ของพระผงของขวัญวัดปากน้ำ

..สมัยท่านยังหนุ่มแน่น (ตอนนี้ก็ยังหนุ่มนะ) ทำงานเป็นผู้แนะนำยาให้เภสัชกรและหน่ายงาน
ต้องเดินทางทั่วประเทศ ค่ำวันนั้นบนเส้นทางจากสระบุรีเข้ากรุงเทพฯ

ท่านขับรถมาตามลำพัง ตามท้ายสิบล้อคันนั้น ซึ่งเปิดไฟเลี้ยวซ้ายและเบนเข้าซ้าย
ป๋าจึงเร่งเพื่อแซง ปรากฏว่าสิบล้อดันเบนหัวกลับขวาออกมาทันที
ท่านเบรคไม่อยู่ด้วยกระชั้นชิด รถท่านเสียบเข้าสีข้างรถสิบล้ออย่างจังเสียงสนั่นหวั่นไหว
!!!!! !!!!!

ในใจป๋าแว่บนึกถึงหลวงพ่อสดที่คล้องคอ...ก่อนวูบหมดสติไปอึดใจหนึ่ง
รู้ตัวอีกทีท่านถูกบีบอัดอยู่ในซากรถที่ย่นเข้ามาถึงห้องโดยสาร และตำรวจกำลังงัดกันใหญ่

ป๋าหลุดออกจากซากมาได้ก็อาละวาดทันที..กระโจนลุกขึ้นชักโคลท์.45 ออกมาจะเอาให้ตาย
ตำรวจช่วยกันปล้ำจับตัวชุลมุน ไอ้คนขับสิบล้อไม่ได้หนีไปไหน ตกใจแทบกราบตีนป๋า
แต่เรื่องราวก็จบลงด้วยดี ป๋ามีแค่รอยขีดข่วนเล็กน้อย ยังสำแดงอานุภาพได้เต็มที่
คุณพระช่วยแท้ๆ..เรื่องนี้ท่านเล่าให้ N2 ฟังด้วยตัวท่านเอง
เป็นเหตุการณ์ปาฏิหารหนึ่งในหลายครั้งของพระผงของขวัญครับ
แล้วจะเล่าเรือง  "พระหาย" ให้ฟังอีกที อยากฟังมั้ยท่านราชครู ?.
อยากฟังต่อก็หยอดเหรียญเพิ่มนะ.

ออฟไลน์ ครูสงกรานต์

• Instructor
  • นักโพสระดับโปร
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 07:28:56 PM »
ท่านกงซุลครับ
      ผมชอบฟังมากกับเรื่องปาฎิหารต์และเหตุการณ์ในอดีตยิ่งผู้เล่าเรื่องเป็นถึงผู้ใหญ่ที่เคารพ
นับถือด้วยยิ่งอยากฟังกันใหญ่ป่านี้มิปูเสื่อรอกันหน้าจอตรึมแล้วรึท่านเล่าต่อเลยท่านกงซุล
     ข้าพเจ้าได้หยอดเงินพรตด้วงลงไปแล้วได้โปรดดำเนินการต่อเลยครับ

ออฟไลน์ ครูเพชร

• < SANDY >
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 07:30:22 PM »
ดี้มานั่งรอหน้าวิก ด้วยคนแล้วค่ะ
เสือสาดปูแล้ว นั่งจองคิวแถ้วหน้าค่ะ ด้วยว่าตัวเล็ก my07 my09
ขอบพระคุณค่ะ
สอบถามหลักสูตรยิงปืนชมรมกีฬายิงปืนกองปราบปราม + ฝากข่าวแวดวงชาวปืนลงหนังสือรายเดือนเพื่อคนรักมีดหัวใจปืน Guns&Blades <GB>
โทร 086-800-8181 ครูเพชร <SANDY> ยินดีบริการ

• V.I.P.
  • หนังสือรายเดือนพื่อคนรักมีด หัวใจปืน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 08:03:43 PM »
เอาครับ..จัดกันไป

พระผงของขวัญองค์ที่ผมครองขณะนี้ ครั้งอยู่กับป๋า..
แต่แหม..เรื่องพวกนี้ N2 เขาฟังกับปากป๋าเองหลายรอบแล้วนะ

แต่เล่าให้พวกเราฟังกันเองก็ได้เนอะ
ป๋าท่านมีพระหลายองค์ ใส่คอสลับกันไปเรื่อย พักนั้นท่านแขวนพระอะไรก็ไม่รู้
เก็บพระปากน้ำ เลี่ยมทองสร้อยทองไว้ในตู้ นึกถึงท่านเขม่นตายิบๆ
ไปดู อ้าว..ใครหยิบของกรูไปว่ะ หาเหงื่อแตกเหงือแตน ถามใครก็ไม่ได้เรื่อง

ตั้งสติก่อน ท่านตั้งจิตระลึกอาราธนาหลวงพ่อสด สัมมาอรหัง..
พักเดียว..เดินไปเรื่อยเปื่อยเด็กทำงานบ้าน (เด็กนี้ลาออก จะกลับสิ้นเดือน)
มันไม่อยู่ไปตลาด ป๋าเปิดที่นอนขึ้นก็หัวร่ออย่างดีใจ
พระผงของขวัญพร้อมสร้อย ถูกซ่อนไว้ใต้ฟูกอย่างดีเชียว
ท่านหยิบออกมา เอาเชือกฟางใส่ไว้แทน ทำไม่รู้ไม่ชี้
ไอ้เจ้าหัวขโมย วันรุ่งขึ้น ทำท่าลุกลิกเหมือนผีหลอกและกลับบ้านนอกไปเลย

น่าแปลกมั้ย ? ทำไมป๋านึกอยากเดินเข้าไปห้องเด็กนั่น มันขี้ริ้วยังกะจรกา
ถ้ามันขาวอวบหยั่งเด็กพม่าค่อยน่าคิด

เด็กบ้านท่านราชครู คัดแต่ที่หน้าตาดีล่ะซี ให้เจริญหูเจริญตา
ยังมีเหตุการณ์อื่นอีก น่าประหลาดใจจริงๆ

ออฟไลน์ Step&Time-รักในหลวง

• นักโพสระดับปรมาจารย์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 09:09:24 PM »
สำนวนพี่ Smith เหลือกินเจริง ๆ ครับ
อ่านไปด้วย ขำไปด้วย

• < SANDY >
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 09:09:40 PM »
ขอบพระคุณค่ะ  ของที่จะเป็นของเรา ก็จะต้องเป็นของเราอยู่วันยังค่ำนะคะ
สงสารเด็กนั่้น ท่าจะขวัญหนี ดีกระจาย ไปนานนะคะ

จากสร้อยทองกับพระเลี่ยม กลายเป็นเชื่อกฟางไปเสียนี่  my14 my41
สอบถามหลักสูตรยิงปืนชมรมกีฬายิงปืนกองปราบปราม + ฝากข่าวแวดวงชาวปืนลงหนังสือรายเดือนเพื่อคนรักมีดหัวใจปืน Guns&Blades <GB>
โทร 086-800-8181 ครูเพชร <SANDY> ยินดีบริการ

ออฟไลน์ N2

• นกไม่มีขน คนไม่มีเพื่อนย่อมขึ้นสู่ที่สูงลำบาก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:21:23 AM »
ขอบพระคุณค่ะ  
สงสารเด็กนั่้น ท่าจะขวัญหนี ดีกระจาย ไปนานนะคะ

จากสร้อยทองกับพระเลี่ยม กลายเป็นเชื่อกฟางไปเสียนี่  my14 my41
เห็นด้วยกับป้าดี้

ของที่จะเป็นของเรา ก็จะต้องเป็นของเราอยู่วันยังค่ำ
อำนาจที่ปราศจากเหตุผล คือ อำนาจของคนพาล
อำนาจที่ปราศจากความเมตตา คือ อำนาจที่นำมาซึ่งความปราชัย

• V.I.P.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:04:08 PM »
พี่น้องครับ

พระผงของขวัญองค์ของผมนี้ เมื่อก่อนเราก็ไม่เคยรู้มาก่อนนะ
ว่าความเป็นมาลึกๆเป็นอย่างไร รู้แต่ว่า ท่านตา หลวงภูมินารถสนิท
เป็นผู้ครอบครองคนแรก และตกมาสู่ป๋าผม จนเมื่อสองสามปีที่แล้ว
ผมเดินข้างวัดมหาธาตุ ถนนพระจันทร์ เห็นแผงหนังสือเก่า
เจอหนังสือโบราณเล่มเล็กๆ ตีพิมพ์เรื่องราวหลวงพ่อสด..
จึงซ้อมา เล่มละ 25 บาท เอามาสองเล่ม ให้ N2 ไปเล่มนึง

อ่านไปเจอบันทึกไว้ว่า พระรุ่นนี้ หลวงพ่อฯ เปิดบริจาคท่านเององค์แรก
องค์ที่สอง มอบให้หลวงภูมินารถ ซึ่งเป็นผู้แกะแม่พิมพ์พระทั้งหมด

ก็เลยฮือฮา..ตาเราเองแกะบล็อคเชียวนะ และพระองค์นี้ในที่สุดท่านอยู่กับผม.

ออฟไลน์ nui

• นักโพสมือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:52:32 PM »
งามมากครับท่าน n 2 ของดีของสวยๆทั้งนั้นนะท่านพี่..... my19

ออฟไลน์ N2

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:58:20 PM »
พี่น้องครับ

พระผงของขวัญองค์ของผมนี้ เมื่อก่อนเราก็ไม่เคยรู้มาก่อนนะ
ว่าความเป็นมาลึกๆเป็นอย่างไร รู้แต่ว่า ท่านตา หลวงภูมินารถสนิท
เป็นผู้ครอบครองคนแรก และตกมาสู่ป๋าผม จนเมื่อสองสามปีที่แล้ว
ผมเดินข้างวัดมหาธาตุ ถนนพระจันทร์ เห็นแผงหนังสือเก่า
เจอหนังสือโบราณเล่มเล็กๆ ตีพิมพ์เรื่องราวหลวงพ่อสด..
จึงซ้อมา เล่มละ 25 บาท เอามาสองเล่ม ให้ N2 ไปเล่มนึง

อ่านไปเจอบันทึกไว้ว่า พระรุ่นนี้ หลวงพ่อฯ เปิดบริจาคท่านเององค์แรก
องค์ที่สอง มอบให้หลวงภูมินารถ ซึ่งเป็นผู้แกะแม่พิมพ์พระทั้งหมด

ก็เลยฮือฮา..ตาเราเองแกะบล็อคเชียวนะ และพระองค์นี้ในที่สุดท่านอยู่กับผม.

ผมโชคดีตลอดถ้าท่าน MR.smith ได้อะไรมาถ้ามีสองชิ้น พี่ท่านจะแบ่งให้ผมหนึ่งชิ้นเสมอแล้วยังให้ผมเลือกก่อนทุกครั้งด้วยครับ

ถ้าผมเกิดเป็นน้องพี่ ตอนเด็กผมคงไม่ต้องลำบากเพราะมีพี่ดูแลเป็นอย่างดี my41

ออฟไลน์ N2

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:59:40 PM »
งามมากครับท่าน n 2 ของดีของสวยๆทั้งนั้นนะท่านพี่..... my19

ขอบคุณครับ my21

• V.I.P.
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 08:56:11 PM »
วิสาสา ปรมาญาติ ความสนิทสนมเป็นประหนึ่งยิ่งกว่าญาติ

เล่าปี่ กวนอู และเตียวหุย สามชายชาติชาตรีจากคนละทิศทาง
มาพบพานและกราบกรานฟ้าดินสาบานในสวนท้อ
เราทั้งสามแม้นเกิดคนแห่งคนละพ่อแม่ แต่ขอร่วมเป็นตายฉันท์พี่น้อง
มีทุกข์ร่วมเสพมีทุกข์ร่วมต้าน ตราบแผ่นดินกลบหน้า

นั้นคือ น้ำใจระอุอุ่นของชายฉกรรจ์ จากประวัติศาสตร์นวนิยายระดับโลก
สามก๊ก ซาก็กนั้ง .

ออฟไลน์ ครูดำรงค์

• Instructor
  • นักโพสระดับปรมาจารย์
  • Dum/CSDSC
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:43:14 PM »
อยากรู้จังไม่รู้ท่านN2ใช้คาถาอะไรถึงได้นะจังงังอย่างนั้น my11 my11 my21
จะดีหรือชั่ว    อยู่ที่ตัวเราทำ    จะสูงหรือต่ำ     อยู่ที่เราทำตัว

• < SANDY >
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:54:43 PM »
พี่น้องครับ

ได้รับฟังแล้ว ขนลุกเลยค่ะ ที่สุดแห่งความภูมิใจเลยค่ะ
ขอบพระคุณที่ท่านนำเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย มาเล่าสู่รุ่นน้อง รุ่นหลานให้ได้รับฟังเสมอ ๆ นะคะ
 my41