ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ไหมครับว่าทำไมต้องหัวรูและเลือกชนิดลูก  (อ่าน 21830 ครั้ง)

ออฟไลน์ M4

• Administrator
  • นักโพสทั่วไป
จากประสบการณ์จริงครับ ห้วบอล หัวรู ชนิดต่าง ๆ  ฟูลเมททอลแจ๊คเก็ต หัวตะกั่ว แบรคทารอน ไฮดร้าช๊อก
เกรเซอร์ คอร์บอน ซิลเวอร์ทิพ โกลเด้นเซเบอร์ หรือหัวรูธรรมดา ข้อดีข้อเสียของแต่ละชนิด
และท่านใส่ลูกปืนชนิดอะไรอยู่ในปืนท่านเหมาะสมกับภารกิจหรือไม่ ?

แบ่งปันประสบการณ์กันครับ....... 
ไม่หวังจะเป็นวีระบุุรุษแต่ก็สุดที่จะเห็นชาติพินาศสลาย

my name is KAN

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากรู้ไหมครับว่าทำไมต้องหัวรูและเลือกชนิดลูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 12:10:07 AM »
มารอฟังครับ... my18

ส่วนตัวผมใช้ FMJ ธรรมดา ครับ ทั้ง 9 mm. และ 11 mm.  ติดปืนไว้ป้องกันตัวที่บ้านครับ
เคยใช้หัวรูกับ Danwesson  ( 11 mm. ) ยิงแล้วติดขัดครับ...

แต่...ตอนนี้เริ่มรู้แล้วครับว่าต้องเลือกกระสุนที่จะใช้งานด้วย ไม่งั้นหากจำเป็นต้องใช้ปืนขึ้นมาจริงๆ
มันจะไม่มีโอกาสได้แก้ตัวครับ    my01

ออฟไลน์ ครูโท

• Instructor
  • นักโพสระดับเทพ
  • SPD#7,UPD#2,PPD#2
Re: อยากรู้ไหมครับว่าทำไมต้องหัวรูและเลือกชนิดลูก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 12:20:41 AM »
ไม่เคยมีประสบการณ์ต้องใช้จริง (ถ้าเลือกได้ขอเลือกอย่าได้ต้องใช้จริงเลย สาธุ)
เชื่อขาดใจเลยว่ายืนยิงเป้า มันต่างกับของจริงๆ ยิ่งถ้าอีกฝ่ายมีปืนผมว่ามันต่างกันโดนสิ้นเชิง
แต่ผมเชื่อเหมือนที่คณะครูบอกไว้ว่าถ้าเราฝึกบ่อยๆ ไปยิงทบทวนตอนปรับวุฒิจะทำให้กล้ามเนื้อมันจำ
"ยิงเยอะ ได้เยอะ"

นอกเรื่องอีกแล้วผม  my20
ของผมที่ใส่ประจำคือ 9mm ครับ สองนัดแรกหัวบอล ห้านัดต่อไปเป็น ไฮดร้าซ๊อก ที่เหลือเป็นหัวบอลเหมือนเดิมครับ
Mag ไม่ใส่ตัวปืนแต่เก็บอยู่ในที่เดียวกันครับ
แต่ถ้าติดตัวผมชอบ M60 สองนิ้วครับตัวเล็กที่สุดที่มี ใช้หัวบอลหมดทั้งห้านัดครับผม
เชิญแวะชิม " ข้าวญึ่ปุ่นหน้า ต่าง ๆ "
ร้าน คารดามอน  บริเวณย่านนิฮอนมาชิ  สุขุมวิท 26
ใกล้ คาร์ฟูร์ พระราม 4  โทร. 081-843-7511 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ครูโท

• SPD#7,UPD#2,PPD#2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 12:22:17 AM »
มารอฟังครับ... my18

ส่วนตัวผมใช้ FMJ ธรรมดา ครับ ทั้ง 9 mm. และ 11 mm.  ติดปืนไว้ป้องกันตัวที่บ้านครับ
เคยใช้หัวรูกับ Danwesson  ( 11 mm. ) ยิงแล้วติดขัดครับ...

แต่...ตอนนี้เริ่มรู้แล้วครับว่าต้องเลือกกระสุนที่จะใช้งานด้วย ไม่งั้นหากจำเป็นต้องใช้ปืนขึ้นมาจริงๆ
มันจะไม่มีโอกาสได้แก้ตัวครับ    my01
จริงด้วยครับ ตัวไฮดร้า ผมยังไม่เคยลองยิงเลยอะว่าจะติดหรือเปล่า
เชิญแวะชิม " ข้าวญึ่ปุ่นหน้า ต่าง ๆ "
ร้าน คารดามอน  บริเวณย่านนิฮอนมาชิ  สุขุมวิท 26
ใกล้ คาร์ฟูร์ พระราม 4  โทร. 081-843-7511 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ M4

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 12:50:26 AM »
ผมมีปัญหากับการตอบอยู่ครับเวลาพิมพ์เสร็จแล้วไม่รู้จะส่งอย่างไร ตอบไปลบไปหลายที my01
ไม่เป็นไรพิมพ์ใหม่  เริ่มตั้งแต่ .38 หัวตะกั่วนะครับ ยิงเป้าหมาย ระยะ 5-10 เมตร เป้าหมายหนัก 65-75 กก.นะครับ
ยิงที่บริเวณหน้าอก 2 นัด กระสุนไม่ทะลุ มุดลงและฝังที่ก้นกบ เป้าหมายเสียชีวิต 15-20 นาที
บาดแผลมีเลือดออกน้อยครับ ไม่ฉีกขาดมาก
ข้อดี 1. ลูกกระสุนถ่ายเทพลังงานให้กับเป้าหมายทั้งหมดเพราะไม่ทะลุ( ส่วนใหญ่ นะครับ ถ้าใกล้มากอาจทะลุ)
       2.ไม่ทะลุไปโดนคนอื่น
       3. มีอำนาจทะลุทะลวงสิ่งกีดขวางค่อนข้างมาก

ข้อเสีย  1. พลังงานค่อนข้างน้อยเป้าหมายเสียชีวิตช้า สามารถหยิบอาวุธมาสู้เราได้แน่นอนครับ
           2. บาดแผลไม่ฉกรรณ์ ทำให้เสียเลือดน้อย

ไม่หวังจะเป็นวีระบุุรุษแต่ก็สุดที่จะเห็นชาติพินาศสลาย

ออฟไลน์ M4

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 01:00:34 AM »
ต้องเลือกใช้ลูกนะครับ( เอาเปรียบคู่ต่อสู้ทุกอย่างครับ 555 )  บางชนิดแก๊ปบางบางชนิดแก๊ปหนา
 ซืือมาแล้วก็ต้องลองยิงนะครับและต้องลองหลายนัดด้วยนะครับดูอาการปืนปกติไหม
 อย่าเชื่อจากคำโฆษนาอย่างเดียวครับ
 my21

ออฟไลน์ ครูเพชร

• < SANDY >
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 07:43:46 AM »
สวัสดีค่ะทุกท่าน
เอารูปมาฝากค่ะ
 my41

Black Talon  (ทาล่อน = กรงเล็บสัตว์)  แบล็คทาล่อน...บาน

ฺBlack Talon

ฝากลิงค์ค่ะ

http://www.doubletapammo.com/php/catalog/product_info.php?cPath=21_37&products_id=129
  http://en.wikipedia.org/wiki/Black_Talon                                                                                                                                                       http://www.winchester.com/news/newsview.aspx?storyid=196                                                                                                                                                               http://www.budsgunshop.com/catalog/product_info.php/products_id/65885                                                                                                                                                               https://www.dakotaammo.net/shop/product_info.php?cPath=21_32&products_id=38&osCsid=c38c32e7123       

สอบถามหลักสูตรยิงปืนชมรมกีฬายิงปืนกองปราบปราม + ฝากข่าวแวดวงชาวปืนลงหนังสือรายเดือนเพื่อคนรักมีดหัวใจปืน Guns&Blades <GB>
โทร 086-800-8181 ครูเพชร <SANDY> ยินดีบริการ

• < SANDY >
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 07:56:39 AM »
อักษรย่อ และคำเต็มของ ชนิดกระสุนค่ะ

AP                  Armor Piercing (Has a steel or other hard metal core)

BT                  Boat-Tail

BTHP               Boat Tail Hollow Point

CB                   Cast Bullet

CL                   Core-Lokt

DEWC               Double Ended Wadcutter

FMJ                  Full Metal Jacket

FN                    Flat Nose

FP                    Flat Point

FST                  Fall Safe Talon

GD                   Gold Dot

GDHP                Gold Dot Hollow Point

GS                    Golden Saber

HBWC                Hollow Base Wadcutter

HC                    Hard Cast

HP                    Hollow Point

HPJ                   High Performance Jacketed

HS                    Hydra Shok

J                      Jacketed

JFP                  Jacketed Flat Point
JHC                 Jacketed Hollow Cavity

JHP                 Jacketed Hollow Point

JSP                 Jacketed Soft Point

L                     Lead

L-C                  Lead Combat

L-T                  Lead Target

LFN                  Long Flat Nose

LFP                  Lead Flat Point

LHP                  Lead Hollow Point

LRN                  Lead Round Nose

LSWC               Lead Semi-Wadcutter

LSWC-GC          Lead Semi-Wadcutter Gas Checked

LWC                 Lead Wadcutter

LTC                  Lead Truncated Cone

MC                   Metal Cased

MRWC               Mid-Range Wadcutter

+P                    Plus P (10-15% overpressure)

+P+                  Plus P Plus (20-25% overpressure)

PB                    Lead Bullet

PB                    Parabellum

PL                    Power-Lokt

PSP                  Plated Soft Point

PSP                  Pointed Soft Point

RN                    Round Nose

RNFP                 Round Nose Flat Point

RNL                   Round Nosed Lead

SJ                     Semi Jacketed

SJHP                  Semi Jacketed Hollow Point

SJSP                  Semi-Jacketed Soft Point

SP                     Soft Point

SP                     Spire Point

SPTZ                  Spitzer

ST                     Silver Tip

STHP                  Silver Tip Hollow Point

SWC                   Semi Wadcutter

SX                      Super Explosive

SXT                    Supreme Expansion Talon

TC                      Truncated Cone

TMJ                    Total Metal Jacket

VLD                    Very Low Drag

WC                     Wadcutter

WLN                    Wide Long Nose

WSM                   Winchester Short Magnum

WSSM                 Winchester Super Short Magnum

XTP                     Extreme Terminal Performance
สอบถามหลักสูตรยิงปืนชมรมกีฬายิงปืนกองปราบปราม + ฝากข่าวแวดวงชาวปืนลงหนังสือรายเดือนเพื่อคนรักมีดหัวใจปืน Guns&Blades <GB>
โทร 086-800-8181 ครูเพชร <SANDY> ยินดีบริการ

ออฟไลน์ ครูภู

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 09:32:40 AM »

ขอบพระคุณครับ รอฟังต่อครับ เดี่ยวค่อยถาม  my41

ออฟไลน์ ninja 19

• นักโพสระดับโปร
  • SPD-9
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 11:10:57 AM »

............... my21 my21 my21 my21  ไม่มีข้อมูลอะไรมาแชร์  แต่ผมเลือก หัวรูติดปืน 9 มม. และหัวบอล + หัวรู( อย่างละแม็กฯ) ติด ปืน .45 ครับ  my21

• < SANDY >
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 03:30:42 PM »
ภาพและรายละเอียด น่าสนใจค่ะ
ขอขอบพระคุณ แหล่งที่มาด้วยค่ะ

Credit  : gunหandgames.com
Credit : 50000000volt.exteen.com

http://50000000volt.exteen.com/20080519/entry-1

ออฟไลน์ M4

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:19:34 PM »
ขอบคุณมากครับรูปช่วยได้เยอะครับ
เพราะเป็นลูกที่ผมเลือกใช้ครับ แบรคทารอน ครับแต่ในภาพมีลูกsxt อยู่ทางซ้ายมือครับ
เทคโนโลยีเดียวกันครับ แต่ตัดตรงกรงเล็บแหลม ๆ ออกไปครับเหลือแต่กรงเล็บที่ตะไบแล้ว my11
ผมมีรูปที่ผ่าออกมาจากร่างกายมนุษย์ด้วยครับแต่กำลังเรียนรู้ในการเอารูปลงอยู่ครับ
ผมมีประสบการณ์ไม่ดีเกี่ยกับลูกไฮดร้าครับเลยไม่กล้าใช้ครับ my01

ออฟไลน์ M4

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:42:03 PM »
ต่อครับไม่มีใครช่วยผ้มผมโม้เองคนเดียวก็ด่าย my11
ที่เคยเห็นนะครับ ลูก 9 มม.หัวบอลนะครับ ยิงเป้าหมายระยะ 7-10 เมตร
โดยที่ลำตัว 3 นัดซ้อนครับ ทะลุหมดครับรุ่นน้องผมเองครับ ไม่ตายครับแถมยังลุกวิ่งไปเตะเขาอีก my15
แต่โดนหมอผ่าเอาเลือดที่คั่งอยู่ออกแผลเบ้อเร้อ my14
อีกเคสนะครับ ทะลุเหมือนกันครับ แถมไปโดนคนที่ไม่เกี่ยวด้วยครับ
ข้อดีที่ผมคิดเองนะครับ
1. ผมว่าใช้ในการยิงผ่านสิ่งกีดขวางน่าจะดีครับ
ข้อเสีย
1.ถ่ายเทพลังงานให้เป้าน้อยครับยิ่งเแรงยิ่งไม่เจ็บ
2. ทะลุโดนชาวบ้านที่ไม่เกี่ยวครับ

• < SANDY >
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:57:18 PM »
ขอบพระคุณค่ะ เป็นความรู้มากเลยค่ะ
เนื่องจากส่วนใหญ่ พลพรรค รักการเหนี่ยวจะ ยิงเดี่ยว ๆ ขับเคี่ยวกับเป้ากระดาษ
ด้วยลูกซ้อม เป็นหลักนะคะ

ดังนั้นเมื่อได้รับทราบจาก ของจริง
จะได้ตระหนัีก ถึงอานุภาพความร้ายแรง
เมื่อถึงคราวต้องใช้ปืน  จะได้ ใช้อย่างมีสตินะคะ
 my41

ส่วนเรื่องภาพประกอบนะคะ ท่าน M4
ลงแค่ Link ก็ได้ค่ะ  เดี๋ยวเพื่อนสมาชิก หรือ ดี้
จะมาจัดการ capture รูปภาพที่ต้องการ

ประกอบแทรก เนื้อหา ที่ครูเอ็ม กำลังว่าอยู่นะค่ะ
 my41

my name is KAN

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:59:34 PM »
ผมใส่หัวบอลธรรมดาไว้ 1 แม็ก ( 15 นัด )  และ อีกแม็กนึง เป็น หัวรู ( HK USP ) ครับ
แต่ไม่รู้ว่าหัวรูนี่อำนาจหยุดยั้งจะดีกว่า หัวบอลธรรมดา หรือปล่าวครับ ท่าน M4...
หรือว่า ผมควรจะไปซื้อลูกชนิดอื่นมาใช้ดีครับ.... my22